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Jumatano Aprili 1, 2020 HURU
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sCEAIO(OM Mikakati>> Hoteli 12 zatengwa kwa watakaowekwa Karantini

nifadhi

mradi huo hailingani na fedha zilizotolewa
na serikali huku akitolea mfano baadhi ya
miradi ya ujenzi wa majengo mbalimbali,
Mift ikiwemd vituo vya afya na hospitali za
: Mpina, am wilaya zinazojengwa maeneo mbalimbali
| Wl Taasisi  ya  Kuzuia nchini.
I Kupambana na  Rushwa Hata  hivwo, wakati  mjadala
Ut kumulika upigaji wa ukiendelea wa kuhoji matumizi ya fedha
ujenzi wa maaba hizo kwenye mradi huo, mmoja wa
wakandarasi wanaojenga majengo hayo,
alimweleza Waziri Mpina kuwa, hadi
mradi utakapokamilika, kutabaki ‘chenji’
sh. milioni 500, jambo lililotilia shaka na
kuibua maswali° mengi juu ya gharama
halisi za mradi huo.
Kutokana na mkanganyiko huo wa
naelezo ya mkandarasi na hali halisi
iliyoonekana kwenye mradi huo, Waziri
pina alilazimika~  kutangaza uamuzi
huo wa kuundwa tume hiyo, ili ifanye
~ tathmini ya gharama ya mradi iliyofanywa
hauri mwelekezi wa mradi,
na zabuni ya kumpata mkandarasi
R aieyopatkat ma hal ya viena
ezi alivyopatikana na hali ya ujenzi
delea kwa sasa ili kujua dosari
a basda ya kazi hi hakiki
da ya ka a uhakil
ndani siku 'ysgbya ukweli

Muwaa 2004, likikowa
. , ilikiukwa
kuc‘hukdlaiwafkwla wote
badhirifu huo wa

acoona “Mpina aitaka Takukuru kumulika«
.. . UpIgaji bil.2. 6/- maabara ya uvuvi

bila kusimama na ukamilike Aprili 20,
mwaka huu, kama mkataba unavyoeleza
na baada ya jengo jyzinduliwa, ikiwa ni
sehemu ya kuleta mageuzi makubwa ya
sekta ya uvuvi kupitia eneo hilo muhimu
la utafiti.

"Nitaleta timu ya ukaguzi itakayofanya
uhakiki wa thamani ya fedha kanZa
ujenzi wa jengo hili, kuanzia kwenye
kutangaza tenda yenyewe, thamani ya
mradi, kumpata mkandarasi mwenyewe,
mkadirio ya gharama zilizofanywa na
wizara na baadae watafanya uhakiki wa
kiiachoendelea kujengwa hapa na kujua
thamani halisi inayotakiwa na kwanini
mradi huu upitishwe hadi kusainiwa,”
alisema Waziri Mpina.

Meneja wa Mradi wa Swiofish, Flora
Luhanga, alisema mradi huo wa ujenziwa
Jengo la Maabara ya Taasisi ya Utafiti wa
Uvuvi ulianza Juni 10, 2019, kwa gharama
ya sh. bilioni 2, 609,491,754, unajengwa
na mkandarasi, Kampuni ya Petra
Construction Limited ‘na kusimamiwa na
kampuni ya YP Architect.

Luhanga alisema mradi huo
unajumuisha pia ujenzi wa uzio, ofisi ya
walinzi, kuchimba kisima cha maji, ujenz!
wa tenki la maji ya mvua na kujenga
mnara wa maji.

. Mkandarasi wa mradi huo, Nicholaus
Mlayi, alisema hadi sasa ujenzi wa
mradi huo umefikia asilimia 70 na tayarl

~ ameshalipwa sh. milioni 963 na unatarajia

kukamilika Aprili, mwaka huu. :

Mwakilishi wa Katibu Mkuu Uvuvi,
Magese Bulayi, alimhakikishia Waziri
Mpina kuwa, maagizo yote aliyoyatoa
atayasimamia kikamilifu, hasa katika
kuangalia thamani ya fedha katika
mradi huo na kwamba, hatua stahiki
zitachukuliwa kwa wote watakaobainika
kuhusika katika mchakato huo.

e
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HABARI
Majra

g

*“Waziri Mpina asimamisha malipo ya mkandarasi Dar”

Na Mwandishi Wetu

BRWAZIR wa na Uvuvi,

Luhaga Mpma amasnmamisha
kwa Mkandarasi wa
a Petra Constmci-on

kW na mapendekezo ya hatua
2a kuchukua dhidi ya wmyahuo wa
fed'ra Za umma.
Wazin Mpina ameunda tume
mauchunguzn itakayofanya kazi

wataalamu kutoka Tnamsr ya

Kuzuia

(TAKUKURﬁi Ofist ya Mdhubm

na Mka

za SsﬂkalunszAG i g
Tanzania
waMammm mma

na Wizara
Uvuv hbenukwera graama
gﬂMp«:aal Waihaman
isema i

halisi radi huo
| ok Sootaos o e 12

Serkali
aknolearrrfanobaadhnyamuadn

Ewmnwmo na
m“ﬁ:w

Hala wakati wa
uk:endel’mowa kuhoji matumizi
Ka fedha hizo kwenye mradi
wuat:' rgf::a w':awakandgnsu
alimweloza Wazift Mpia kava

hadi mradi u ika kutabaki
‘chenji’ kiasi cha sh. milioni 500
Jamboalh a mashaka nahkurbua
maswali men i juu ya gharama
halisi za mrad uo &
Kufuatia mkanganyiko huo wa
maelezo ya mkandarasu na hali
hali kwenye mradi

Tl weze kufanya tathmini
ama ya mradi iiyofanywa na
mwelezi wa mradi, namna

zabuni ya kumpala mkandarasi
na namna mshaun

uhakiki
kukzmlllka ndan ya siku saba

ilizopitiwa l:.:ahkaml hgtug zoura
2ilizopi mradi huo ifi
kubani kama

m&uﬁmhm

Zi.;uoze kuchukuliwa kwa wole
ka na ubadhm‘!u huo

"Sﬁubalanl na hiz gharama za
mradi majengo namiundombinu ni

midogo ikiinganishwa na mkataba
wa biloni 2.6, BOQ ilihakikiwa na
wahandisi wa wizara, washauri
waelekezi walijndhisha kwamba ko
sawa na ujenzi ukaenda hadi bilioni
2.6 mlu yeyote akija anakataa,”
alihoji Wazin Mpina

Hivyo Wazin Mplna amea%za
ujenzi wa mradi hu?ke ke
kusimama na ukamili i
20 mwaka huu kama mkataba

Inazgé.et;lma ikiwa ni sezamu ya
kuleta mageuzi makubwa ya sekta
?;a uvuvi kupitia eneo hilo muhlmu
utafiti
“Nitaleta timu ya ukaguzi

itakayofanya uhakiki wa thamani
Ka fedha katika ujenzi wa jengo
ili, kuanzia kwenye kutangaza

enda yenyewe, ni ya mradi,
ta mkandarasi mwenyewe,
cos esllmates 2|I|zofanywa na

tafanya uhaki
wakmdnendeiea uengwa hapa
na kujua thamani halisi inayotakiwa
na kwanini mradi huu upitishwe
hadi kusainiwa,” alihoji Waziri

wa Mrad wa Swiofish,

Flora Luhanga alisema mradi huo
wa ujenzi wa Jengo la Maabara ya

Taasisi ya Utafi wa Uvuv ulianza
Juni 10, 2019 kwa gharama ya
shilingi bulionl 2, 609,491,754

Kampuni

a Petra Conslruchon Limited na

usimamiwa na Kampuni ya YP
Architect

Luhanga alisema mradi huo

unajumuisha pia ujenzi wa uzio,
ofis ya walinzi, kuchimba kisima
cha maji, ;s;ena wa tenki la maji ya
mvua na kujenga mnara wa majl.

Mkandarasi wa Mradi huo,
Nicholaus Mlayi alisema hadi
sasa ujenzi wa mradi huo umefikia
asilimia 70 na tg%an ameshalipwa
shuhngl mlhom 3 na unatarapa
kukamilika AE

Mwakilishi wa Katibu Mkuu
Uvum, Bulayi alimhakikishia
Wazln Mpina kuwa 20 yote

aliyoyatoa atayasimamia kikamilifu
hasa katika kuangalia thamani
ya fedha ‘value for money' katika
mradi huo na kwamba hatua
stahiki zitachukuliwa kwa wote
waltakaobainika kuhusika katika
mchakato huo.

Waziri wa Mifugo

na Uvuvi, Luhaga
Mpina (katikati)
akipata maelezo ya

‘ namna ya shughuli
ya ujenzi wa

mradi wa jengo la
Maabara ya Taasisi
ya Utafiti wa Uvuvi
Tanzania (TAFIRI)
Kituo cha Dar es
Salaam kutoka
kwa Mkandarasa

Mpigapicha Wety
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upimaji

vyo, ameishauri
/a wilaya ya Musoma
rataalamu wake kwa
ko ili kupatiwa mkopo
naotokewa na wizara
wghuli za umilikishaji

alisema katika kipindi
ayo wizara inatarajia

ii saba kwa ajili ya

imashaun.

je wake Mkuu wa
isoma Dkt Vincent
r aliipongeza wizara
nba na Maendeleo
a uamuzi wake wa
1za mikoa na kueleza
huo utaleta nafuu
hi wa mara katika
1a za ardjhi ambapo
imu kusagiri hadi
ahuduma hiyo.

[ ]
| Imani
naalumu vya

kabla ya kuingia
wenye taasisiza

1de wake Mkuu
1ga Thobias
giza maafisa
mo kuhakikisha
leneo yote
n/ahak)llkishaya
20 la-kunawia
kabla ya kupata

{taarifa ni wapi
skeleza jambo

2 taasisi zote
tolea hudunma -
Yocheo kikubwa
wpambanana -
na;" alisema.

Jumatano
' 1 Aprile 2090

TLV I 4

\ avuvi wachukua
' tahadhari ugonjwa
wa Corona

Na Judith Ferdand, Mwanza

mEWAVUVI wa Mwalo wa
Butuja uliopo Wilayani llemela
Mkoani Mwanza wamechukua
tahadhari ya kujikinga na homa
kali ya mapafu inayosababishwa
na kirusi aina ya Corona
(COVID-19) kwa kufuata
maelekezo yaliyotolewa na
Serikali ya kuweka vifaa vya
kunawia mikono, maji tiririka na
sabauni katika mwalo huo.
Akizungumza na gazeli la Majira
jana lilipotembelea mwalo huo
ili kuona hatua zilizochukuliwa
za kujikinga na ugonjwa huo
Katibu wa Ulinzi wa Rasilimali za
Uvuvi ndani ya mita 60 kutoka
mwambao wa ziwa,Emmanuel
Nyagwesi, alisema katika
kujikinga na Corona yeye kama
kiongozi amechukua {ahadhari
kwa kuweka maji na sabubi
eneo la kuingilia Mwaloni hapo ili
kwa wavuvi na watu wanaofanya

shughuli na wanaoenda kununua
samaki hapo kabla ya kuingia
wananawe mikono.

Nyagwesi, alisema mbali
na kuweka vifaa vya kunawia
mikono pia wamewaambia watu
kuepuka mikusanyiko isiyo ya
lazima angalau wakae watu wa
tatu kwani Serikali imeagiza walu
wasisongamane na wao wametii
masharti.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa wa Mtaa wa Butuja Kichonge
Mwita, alisema wanahimiza walu
kufuata maagizo na maelekezo
yaliyotolewa na Serikali ya namna
ya kujikinga na ugonjwa huo huku
wakiendelea kuelimisha watu.

"Tumechukua tahadhari,
tumeweka maji kwenye kona za

huduma katika eneo hili kutoka
sehemu mbalimbali pamoja na
wavuvi waweze kunawa kwanza
mikono kabla ya kuingia ndani ya
mwalo, tunaendelea kuwaambia
kuwa mikusanyiko haitakiwi pia
hata mikutano ya hadhara na
mambo mengine yote yenye
mikusanyiko tumesitisha," alisema
Mwita.

Pia Mwita, aliomba Serikali
kuendelea kuelimisha watu kwani
ugonjwa huu ni mbaya sana,na
wao viongozi wa Serikali za

mitaa wameshapokea maelekezo
kutoka kwa viongozi wa juu na
tuombe Mungu anaweza kusaidia
jambo hili likaisha:

Naye mmoja wa watu
wanaofanya shughuli katika
mwalo huo Cyprian Chacha,
alisema wamejipanga vizuri katika
kujikinga na Corona kwa kuweka
maji na sabuni pamoja na kamba
ambayo inatumika kumzuia mtu
kuingia: mwaloni hapo bila kunawa
mik6no. &

kuingjilia maeneo haya ili basi watu
wanaokuja kutembelea na kupata
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Jumatano Aprili 1, 2020 Nimslle 23

ko

cusanyika katika
imbo ambalo ni
na hatua hiyo,
1atua za kuzifun-
a ziada zilizoku-
cho pamoja na
lezo mbalimbali
| utekelezaji wa

rri ndiyo maana
1g0zi wenzangu
kuu wa wilaya
1w ya tahadhari
na na ninashuk-
neonyesha utii,”

iilo litakuwa en-
anchi wa shehia
jjumuika katika
) kwa sasa ili ku-

ya maradhi ya
uchukua tahad-

. v&"

Uvuvi
haramu
wapungua
hifadhi
bahari

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
 BAR

v
i
'

IDARA ya Maendeleo ya Uvuvi
~ ya Serikali ya Zanzibar i imesema
. Uvuvi haramu kwa kutumia

mabomu umepungua kwa Kiasi
kikubwa kufuatia doria zinazo-
u_r'anywa mara kwa mara Katika
~ maeneo ya ukanda wa hifadhi
- ya bahari ya Zanzibar.
~ Mkuu wa doria wa Idara
ya Maendeleo ya Uvuvi, Haji
Shomari, alisema hayo wakati
wa kufanya doria katika ghuba
a hifadhi ya Minai inayoungan-
neo la Mkoa wa Kaskazini
hadi Kusini Unguja.
Alisema uvuvi haramu wa

lia mabomu kwa kiasi

ki bwa phkuwa ukifanywa kwa
I

_llkqw hanzo kikubwa cha
~ uharibift | matumbawe am-

>
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Na Augusta Nlo]i DODOMA

KA’HKA mwaka wa fedha wa 2020/21,
ssenkail ‘imejipanga kujenga kliniki za
& mifugo 10 kwenye halmashauri mbalim-

ngwa kwenye h/shauri

kubahatisha?” Alihoji.

Monko alisema mifugo ya wafugaji
wakubwa nchini imekosa ubora wa
mazao yake kutokana na maradhi ya-
nayochangiwa na kukosekana kwa
wataalamu waliobobea katika fani na
kukosa maabara za mifugo.

“Je, ni lini serikali itajenga maabara za
mifugo katika maeneo ya wafugaji?” Ali-
hoji Monko.

Kwa muhibu wa majibu yaliyotolewa
na Wizara ya Mifugo, serikali inaende-
lea na mpango wa ujenzi wa maabara za

- mifugo kwenye kila mkoa.

“Mpaka sasa kuna maabara za mifugo

yiriZa serikall 1 kwenye kila kanda,” ilise-
- ma.

Aldhag wizara imeshavielekeza vituo

a ‘binafsi 1709 vya kutolea huduma ya

afya ya mifugo vilivyopo kwenye hal-
mashauri zote 185 kuhakikisha vinaku-
wa na maabara ndogo kwa ajili ya kutoa
huduma ya uchunguzi wa awali wa ma-
gonjwa ya mifugo.

Pia inafanya juhudi za kuongeza idadi
ya maofisa ugani wa mifugo kwa kui-
wezesha Wakala wa Vyuo vya Mafunzo
ya Mifugo (LITA) kuongeza udahili wa
wanafunzi wa ngazi ya astashahada na
stashahada katika fani za uzalishaji.
afya ya mifugo, nyanda za malisho na
maabara.

Wizara hiyo ilibainisha kuwa wa-
nafunzi hao wameongezeka kutoka
wanafunzi 2,536 mwaka 2018/2019 hadi

- mwanafunzi 3,634 mwaka 2019/2020

sawa na ongezeko la wanafunzi 1.098.
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BRI e i T TERa WAl 1ld Kuwataka
ya watu. . kuchukua tahadhari ya
Mwito huo ulltolewa na kujikinga ili wasivip.;te
Mwenyekiti wa Jumuiya ya “Mzee mwenye umri
Wazee Zanzibar (Juwaza), wa miaka 70 kinga zake za

) HAgMR) LEOD uk 19

¥ Uvuvi wa kutumia  #\

mabomu wapungua

DARA ya Maen- marishwa kwa doria ni wa
Ideleo ya Uvuvi ya kutumia nyavu za kukokota
Serikali ya Zanzibar pamoja na bunduki.
imesema, uvuvi haramu Alisema uvuvi haramu
wa kutumia mabomu kwa ujumla umepungua
umepungua kwa kiasi kwa kiasi kikubwa kutoka-
kikubwa, kutokana na na na ushirikiano mkubwa
dona zinazofanywa mara  wa kamati za uvuvi za
5 kwa mara katika maeneo  shehia mbalimbali zilizopo
3 _yaUkanda wa Hifadhi ya  Unguja na Pemba.
Bahari ya Zanzibar. “Tunazipongeza kwa
~ Mkuuwadoriawaidara  kiasi kikubwa kamati
hiyo, Haji Shomari, alise- za uvuvi za shehia

za hifadhi kwa

kazi kubwa ya
kupambana
na uvuvi
haramu un-
aofanywa na
wavuvi kwa
lengo la kupata kipato
kikubwa,” alisema.

Pia aliipongeza
serikali ya Zanzibar kwa
kununua boti tatu za kisasa
kwa ajili ya kufanyia doria
maeneo ya ukanda wa
hifadhi ya bahari ya Unguja
na Pemba. '

Mkuu wa mradi wa usi-
mamizi wa uvuvi wa Kanda
ya Kusini na Magharibi
mwa Bahari ya Hindi
(SWIOfish) kwa upande wa

- Zanzibar, Hashim Moumin,
_ alisema lengo la mradi huo
~ ni kuzijengea uwezo taasisi
~ zinazosimamia masuala ya
" uvuvi ili kuimarisha uvuvi
~ Alisema uvuvi endelevu
utaf ma jan g{‘ i

wa na wavuvi ku-
visiwa vya

* wavuvi itaendesha shu
zao kwa kuzin ]
weka kipaumbele
‘wenye tija unaozl
: mui i a. Sy
: ,f’ht}giu;'o maana katika
- eadi wa SWIOfish suala
oria katika maeneo ya
i limepewa kipaum-
cuona kwamba uvuvi

na ku-
L

wenye umri
alisema.
Awali, Kz
wa Juwaza, ¢
aliwapongez

Ma
ku

na kamati z
usalama za
wametakiw
uingiaji wa
la kutoka nj
hicho, ikiw:
ya kudhibit
zi mapyayi
corona.
Waziri w
Rashid, alito
jana akiwa k
mikoa miwil
hicho na kut
za Tundauw
ambazo hup
kutumiwa n

Waziri wa N
la Makundu
‘Muyuni Mko
‘kuhusu kujik

SR
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- TAZIRI wa Mifugo na Uvuyvi,
Luhaga Mpina amesema
serikali inaendelea na mpan-

§0 wa ujenzi wa maabara za mifugo
kwenye kila mkoa.

Pia amesema udahili wa wanafunzi wa
ngazi ya astashahada na shaahada katika
fani mbalimbali za afya ya mifugo ime-
ongezeka kwa asilimia 43.3.

Hayo yalielezwa na Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Luhaga Mpina wakati wa kujibu
swali la msingi la Mbunge wa Singida
Kaskazini, Justine Monko (CCM) aliyetaka
‘kujua mpango wa Serikali katika kuon-
~ geza wataalam ama vitendea kazi kama

njia mbadala ya kuwasaidia wataalamu
wachache waliopo kutoa huduma bora kwa
wafugaji.

Pia alitaka kujua ni lini Serikali itajenga
maabara za mifugo katika maeneo ya wafu-
gaji ili wananchi waache kutibu mifugo yao

a kub

N dha 2019/2020,
ea kujenga Kliniki za
yara katika halmashauri

A
amelithibit
Serikali kw
na mahaka
lea kuonge
hakimu ka
kupunguz:
mashauri r

Balozi M
hayo akijibt
mbunge wa
mani Ally Y

Katika sy
Dk Yussuf a
mahakama
tibu wa kua
mashauri ar

.,a'-‘l:
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-~ mavula aKIpata

- axipata maelezo kutoka kwa Mhandisi wa
Mg, ropai ya MKoa wa Mara, Kazoba Wilson (kushoto) mjini Musoma jana. Kufia kwake ni Mikuy wa
Y a, Dk Vmcent Anney. (Na Mpigapicha Wetu).

Nm"’ahﬂmdmm bmim}mmku.zm
alisema. tahauhkwawafu i lakini

Ulega aliagiza pia kwa baadaye Wazm\ikuu,l(‘s.
Yyeyote atakayekaidi kunawa sim Majaliwa aliwasiliana
kwa hiari achukuliwe hatua na\riongom'wa!:nya na

i ili kunusuru na kuruhusu kuendelea na mi-
fv:llmmwalmi;dg:kya.ake WMMMWMW

Awali Mkuu wa Wakenya wengi katika soko
Wilaya ya Longido, Frenk letu la kimataifa la mpak-
Mwaisumbe alishukuru ar!;wgakmm
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